![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/build-with-wordpress-com-cover-1024x538.webp)
สวัสดีครับ วันนี้นิลจะมาสอนทุกคนสร้าง Blog ด้วย WordPress.com กันครับ ซึ่งคิดว่าจบ Tutorial นี้ไป ทุกคนน่าจะได้ Blog คนละหนึ่งอันแน่ ๆ อิอิ โดยใน Tutorial นี้นิลจะแบ่งเป็น Part ตามนี้ครับ ใครอยากรู้ Part ไหน กระโดดไปที่แต่ละ Part ได้เลยครับ
- WordPress.com คืออะไร? ทำไมถึงเลือก WordPress.com?
- เรียนรู้การทำงานคร่าว ๆ ของ WordPress
- มาสร้าง Account WordPress.com กัน
- เขียน Content แรกกั๊น
- การแสดงผล Blog ที่หน้าเว็บ
- เสร็จแล้วทำยังไงต่อล่ะ?
ps. ℹ นิลไม่ได้รับ Sponsor จาก Product ที่นิลพูดถึงใน Blog Post นี้นะครับ แต่ถ้าอยาก Sponsor ก็ติดต่อมาได้ครับ 🙂 พร้อมรับ 55555
WordPress.com คืออะไร? ทำไมถึงเลือก WordPress.com?
ถ้าจะเล่าถึง WordPress.com ต้องเล่าก่อนว่า WordPress คืออะไร WordPress คือเครื่องมือที่ช่วยเราจัดการเนื้อหาภายในเว็บไซต์ (Content Management System: CMS) โดยเจ้า CMS จะมาช่วยผู้ใช้สร้าง UI กับเนื้อหาและเอาของเหล่านี้มาวางบนหน้าเว็บไซต์โดยที่คนจัดการไม่จำเป็นต้องรู้เรื่อง Code เลยซักนิด นอกจากนี้ CMS ยังช่วยเราจัดการเรื่องของ Security เบื้องต้น เช่น การ Login การจำกัดเนื้อหาให้คนที่ Login แล้วเท่านั้นดูและหากต้องการความสามารถพิเศษอะไรก็สามารถติดตั้ง Plugin เพื่อจัดการเรื่องต่าง ๆ ไม่ว่าจะเป็นเรื่องการทำหน้าตาเว็บที่สวยขึ้น การจัดการสิทธิของผู้ใช้งาน การทำ Login ด้วยพวก Google, Facebook, etc. หรือแม้แต่การช่วยทำ Search Engine Optimization (SEO) ก็ยังมี Plugin ที่รองรับอีก เรียกได้ว่าโคตรโหด โคตรอันตราย โคตรไร้เทียมทาน
ซึ่งตัว WordPress นั้น แอบมีความยากในการ Setup กับเรื่องของการเลือก Theme ที่สวย ๆ ในครั้งแรก รวมถึงการตัดสินใจเรื่อง Hosting เพราะต้องเช่า Server และมีค่าบริการอีก ดังนั้นจริงมีคนที่สร้างเว็บที่มีชื่อว่า WordPress.com ขึ้นมาครับ ซึ่งตัว WordPress.com เนี่ย ก็จะมี Feature หลัก ๆ เหมือนกับ WordPress หมดเลย และมี Theme เบื้องต้นที่ให้เลือก ดี ๆ ทั้งนั้นเลย สามารถทำระบบ Newsletter ในการส่ง Email หา User ได้อีก ซึ่งตัว WordPress.com เนี่ย ต้องนับว่ามันเป็น Subscription Service ครับ ซึ่งก็มีตั้งแต่เดือนละ 130฿, 279฿, 833฿ ไปเรื่อย ๆ เลยครับ แต่ ๆๆๆๆ ทุกคนที่ตามนิลมาตลอดจะรู้ดีครับ ว่าถ้านิลเลือก มันต้องมี Free Tier 5555555 แต่ติดที่ Free Tier จะ Install Plugin ไม่ได้ ถ้าอยาก Install Plugin ได้ต้องจ่ายตังเพิ่ม ซึ่งส่วนตัวนิลแอบคิดว่าในการทำ Blog ครั้งแรกเนี่ย เราอาจจะไม่จำเป็นต้องพึ่งความสามารถของ Plugin หรอก แค่เอาไว้อัพโหลด Content และสร้างหน้าต่าง ๆ พอ ดังนั้นเหตุผลที่นิลเลือก WordPress.com หลัก ๆ เลยคือมี Free Tier และมีระบบจัดการ Content ขั้นเทพให้เราอยู่แล้วและก็มี Free Storage ให้เก็บรูปได้อีก 1 GB บ้าบอมากสำหรับของฟรี ใครอยากอ่านว่ามันทำอะไรได้บ้างเนี่ย สามารถเข้าไปอ่านกันได้นะครับ เดี๋ยวนิลเอาลิงก์ไปแปะไว้ข้างล่างตรงหลัง Footnote ครับ
มาเรียนรู้การทำงานของ WordPress คร่าว ๆ กันเถอะ
WordPress เป็น CMS ที่ทำงานด้วย Content 3 ประเภทใหญ่ ๆ Post, Page, และ Media
- Page: หน้าต่าง ๆ ในระบบ เป็นหน้าที่จะอยู่ยงคงกระพันในเว็บไซต์ของเรา เช่น หน้า Home, หน้า About, หน้า Contact us
- Post: Content ต่าง ๆ ที่เราเขียน เช่น สีเหลืองเยลโล่ว 1 ปีกับ Skooldio มือใหม่หัด Estimate แวะขายของหนึ่งที 55555
- Media: File ต่าง ๆ ที่เรา Upload ขึ้นไปในระบบ ไม่ว่าจะเป็นรูปภาพ ไฟล์ docx, pdf, xlsx อะไรก็แล้วแต่ที่เรา Upload ขึ้นไป
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/03/tut01-page-post-media.webp)
มาดูหลังบ้านของ WordPress บ้างดีกว่า หลัก ๆ ที่เราต้อง Focus มีอยู่ 3 Menus คือ Posts, Pages และ Settings ครับ
- เมนู Pages: แสดง Pages ทั้งหมดที่เรามีในระบบและสามารถสร้างหน้าใหม่ได้
- เมนู Posts: แสดง Post ทั้งหมดที่เรามีในระบบและสามารถสร้าง Post ใหม่ได้
- เมนู Settings: หลัก ๆ เมื่อเราเข้ามาที่หน้า General Settings เราจะสามารถใส่ Icon ของ Website รวมถึงชื่อ Tagline ภาษา Timezone และยังสามารถเลือกสถานะของ Website ได้ด้วยว่า Website นี้พร้อมหรือยังสำหรับให้สาธารณชนได้เห็น
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/tut01-menus.webp)
ซึ่งถ้าอยากได้หน้าใหม่ในเว็บไซต์เราก็แค่ Add new page ถ้าอยากเขียน Content ใหม่ก็ Add new post ถ้าอยากใส่รูปใน Page หรือ Post ก็แค่ Upload ขึ้นไป แค่นี้เอง ง่ายใช่ไหมล่ะครับ อันนี้คือการทำงานแบบคร่าว ๆ ที่พอจะทำให้เราพอเข้าใจ WordPress และสามารถตาม Tutorial นี้ต่อไปได้นะครับ ใครอยากได้ละเอียด ๆ นิลแนะนำให้ศึกษาจาก Documentation ของ WordPress.com เพิ่มเติมครับ เดี๋ยวนิลทิ้งลิงก์ไว้ใต้ Footnote ครับ
พอเข้าใจการทำงานแล้ว มาเริ่มสร้าง Account WordPress.com และตั้งค่าไปพร้อมกันครับ
ให้เราพุ่งตรงไปที่ WordPress.com ครับ และกด Get Started มันจะพามาที่หน้าสร้าง Account ครับ
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/image-1024x618.png)
ขั้นตอนต่อไปให้เลือก Login Method ที่ถนัดเลยครับ นิลเลือก Google แหละ ง่ายสุดละ พอกด Register เสร็จแล้วมันจะขึ้นหน้าตาแบบนี้ครับ
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/tut01-domain-choosing-_1_.webp)
ให้กด Choose My Domain Later ครับ (เพราะให้โดเมนฟรี 1 ปี พอหมดปีจะเก็บตัง 555555) พอกดปุ๊ป Step ต่อไปจะขึ้นหน้านี้
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/tut01-wordpress-plan-selection-_1__1.webp)
แน่นอนครับ ปุ่มชัดแจ๋วทางซ้ายมือ เลือก Plan F r e e ครับ ไปต่อครับ เสร็จแล้วมันจะขึ้นหน้ามาให้เรากรอกอีกประมาณ 2 หน้าครับ ก็สามารถกรอกตามไปเรื่อย ๆ ได้เลยครับ กรอกเสร็จก็จะเจอหน้าลงทะเบียนสำเร็จครับ เป็นอันว่าเสร็จสิ้นขั้นตอนการสร้าง Account ครับ
สร้าง Account เสร็จแล้ว มาลองเขียน Blog กัน
ส่วนเรื่อง Content นิลอาจจะไม่ได้พาทุกคนคิด Content นะครับ แต่ทุกคนจะพาทุกคนเขียนเฉย ๆ ถ้าสมมติอยากเขียนอะไรอันนี้ Freestyle ได้เลยนะครับ ขั้นตอนแรกในการเขียนนั้นก็ให้ทุกคนมองหา Menu ชื่อ Post ที่ Sidebar ฝั่งซ้ายมันจะมีคำว่า Posts อยู่ครับให้กดเข้าไป และเมื่อเข้ามาที่หน้า Post ก็ให้ทุกคนกด Add new post ครับ
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/tut-01-block-editor-1024x712.png)
พอเข้ามาก็จะเจอหน้าตาแบบนี้ครับ ใส่ Title และ Content ที่เราต้องการเข้าไปเลย อันนี้นิลสมมติ Title เป็น “แนะนำตัว” ละกัน ส่วน Content นิลขอเวลาใช้ตัวช่วยแปป
นิล: แชทจีพีที เฮล์ปุมีพลีส อยากได้ Content Blog อันแรกอะค้าบเกี่ยวกับการแนะนำตัวเอง เป็นตัวอย่างให้คนทำตามหน่อย ขอซัก 3 ย่อหน้านะ เป็นภาษาไทยด้วย ขอร้องงงง
แชทจีพีที: ได้เลย นี่คือเนื้อหาของคุณ
สวัสดีครับ/ค่ะทุกท่านที่กำลังอ่านบล็อกนี้! ผม/ดิฉันชื่อ [ชื่อของคุณ], อายุ [อายุของคุณ] ปี, ปัจจุบันกำลังทำงานเป็น [อาชีพของคุณ] ที่ [ชื่อบริษัทหรือสถานที่ทำงาน] ความสนใจส่วนตัวของผม/ดิฉันคือ [ความสนใจของคุณ] ซึ่งได้นำผม/ดิฉันมาพบกับโลกออนไลน์และการเขียนบล็อกนี้… (ขอตัดที่เหลือออกไป กลัวยาวเกิน 5555)
เยี่ยมยอดด ตอนนี้เราก็ได้เนื้อหาแล้ว พร้อมเอาไปแปะในส่วนของ Title กับ Content แล้ว ต่อไปเราควรใส่ข้อมูลอีก 4 อย่าง ก็คือ Excerpt, Featured Image, Categories, และ Tags ขออนุญาตเอาภาพนี้มาแปะเพื่อความง่ายต่อการอธิบายครับ
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/tut01-post-anatomy-explanation.webp)
Excerpt
Excerpt เปรียบเสมือนคำเปรยของบทความ เป็นส่วนย่อของบทความที่อธิบาย Post นั้น ๆ แบบย่อ ดังนั้นการเขียน Excerpt ที่ดีเหมือนเป็นการเชื้อเชิญผู้คนให้เข้ามาอ่านบทความของเรามากขึ้นครับ
Featured Image
Featured Image จะเป็นรูป Cover Image ของบทความครับ นอกจากนี้รูปนี้ยังเป็น OG Image ของ Post นั้น ๆ อีกด้วย ตัว OG Image เนี่ย มันคือตัวรูปที่จะแสดงเวลาที่ไปแชร์ Link ตามที่ต่าง ๆ ครับ เช่น แปะลิงก์บน Facebook หรือแปะลง Twitter แล้วมันมีรูปขึ้นมากับโพสต์อะครับ นั่นแหละ OG Image
Categories
Categories เป็นการแบ่งหมวดหมู่ของ Post ครับ ซึ่งจะเป็นการแบ่งกว้าง ๆ เช่น สมมติว่าเราจะทำ Website ส่วนตัว นิลอาจจะอยากมีเนื้อหา Blog กับ Tutorial ในหน้าเว็บ นิลก็จะแบ่ง Category ออกเป็น Blogging กับ Tutorial อะไรประมาณนั้นครับ
Tags
Tags จะเป็นเหมือน Keywords ที่เกี่ยวกับหัวข้อนั้น ๆ ครับ ซึ่งจะเฉพาะเจาะจงกับ Post กับหัวข้อนั้น ๆ ได้ สมมตินิลทำ Tutorial อันนี้ นิลก็จะติด Tags เป็น Tutorial, WordPress, WordPress.com, Blogging With WordPress.com อะไรประมาณนี้ครับ
เพียงแค่เราใส่ข้อมูลเท่านี้ Post ของเราก็พร้อมที่จะออกไปให้คนอื่นเห็นแล้ว ถ้าทุกคนพร้อมแล้วก็กด Publish ครับ และก็กด Next Steps และก็ตามเขาไปเรื่อย ๆ เพียงเท่านี้ Blog Post แรกเราก็พร้อมให้ไปแสดงที่หน้าบ้านแล้ว 🎉
เขียนเนื้อหาเสร็จแล้ว จะแสดงผลที่หน้าบ้านยังไงนะ? 🤔
พอทุกคนเขียนเสร็จแล้วครับ สามารถมาที่ Dashboard ได้ครับ ถ้ามาไม่เจอให้พิมพ์ https://wordpress.com ที่ URL Bar ได้เลยครับ พอเจอ Dashboard เสร็จปุ๊ปให้กดไปที่ Appearance ครับ มันจะขึ้นหน้า Theme ครับ โดยมี Theme ให้เราเลือกได้เยอะมากเลย เลือกจิ้ม Theme ที่เราชอบหรือถูกโฉลกเลยครับ
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/image-5-1.webp)
ส่วนตัวนิลถูกโฉลกกับอันนี้ครับ นิลกดปุ่มสีชมพูสุดเด่นของเรา Activate this design เลยครับ พอเสร็จแล้วมันจะขึ้นให้เรา View Site ครับ เราก็สามารถกดอันนั้นได้เลยครับ สุดท้ายเราก็จะเห็นหน้าเว็บสุดสวยของเราแล้ว 🥳
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/image-6.webp)
เย้ เสร็จแล้ว แล้วทำอะไรต่อล่ะ? 🤔
จากตัวอย่างจะเห็นว่ามันมี Post แปลก ๆ ข้างล่างครับ ไม่ต้องตกใจอันนั้นเป็นสิ่งที่ WordPress.com สร้างให้เราเพื่อ Mock เอาไว้เฉย ๆ ครับ เราเพียงต้องเข้าไปที่เมนู Posts (ถ้าจำทางเข้าไม่ได้ให้กดปุ่ม My Site ที่อยู่มุมบนขวาและหาเมนูทางซ้ายที่ชื่อ Posts ครับ) และจัดการกดเจ้าเมนูสามเหลี่ยมและกด Trash ทุก Post ที่ไม่ใช่ของเราเลยครับ เท่านี้ Blog เราก็จะเหลือแต่ Post ของเราแล้ว
![](https://blog-wordpress.ninprd.com/wp-content/uploads/2024/05/tut01-delete-example-posts.webp)
เสร็จแล้วก็สามารถเอา URL ของ Blog เราไปแชร์ให้กับคนอื่น ๆ ได้เลยครับ เย้ ๆๆ ถ้าใครทำตามนี่ถือว่าได้ Blog กันไปคนละ 1 Website เลยนะครับ
ทั้งนี้ทั้งนั้น ในส่วนนี้ นิลยังสอนแค่การสร้าง Blog เท่านั้น ทุกคนที่ใช้ WordPress.com ควรเข้าใจหลักการทำงานของมันด้วย เพื่อให้เราสามารถใช้ประโยชน์จาก Platform ให้ได้มากที่สุดครับ ส่วนถ้าใครรู้สึกว่าแบบฟรีมันจำกัดเกินไปหรืออาจจะอยากลอง Feature หรือประสบการณ์แบบต้นตำหรับ จะจ่ายตังที่ WordPress.com Plan ชื่อ Creator ครับ เดือนละ 833 บาท (นิลรู้สึกว่าแอบแพงอะ ไม่ค่อยแนะนำครับ) หรือจะลองไปใช้เจ้า WordPress.org ก็ได้ครับ แต่อย่างไรก็ดีต้องศึกษาเพิ่มเติมกันอยู่ดีครับ สู้ ๆ นะทุกคน 💪
ตอนนี้ blog.ninprd ใช้ WordPress.com อยู่จริง ๆ หรอ?
ใช้อยู่จริงครับ แต่ว่านิลใช้มันเป็นเพียงหลังบ้าน เพราะว่านิลอยาก Custom ของหลาย ๆ อย่างน่ะครับ ทำให้นิลรู้สึกว่าการใช้ WordPress.com เป็นหน้าบ้านก็แอบจะไม่ตอบโจทย์นิล แต่ว่าระบบเรื่อง Post – Page ของ WordPress ก็ดีมาก ๆ เหมือนกัน ทำให้นิลเขียนหน้าเว็บเองและเชื่อมกับระบบ WordPress.com เอาครับ ท่านี้เรียกว่าการใช้ WordPress เป็น Headless CMS ครับ ทิ้ง Keyword เอาไว้ก่อน เผื่อใครอยากไปหาเพิ่มครับ
จบไปแล้วนะครับ เหตุผลที่นิลเขียน Tutorial นี้ขึ้นมาคือพอนิลประกาศตัวว่าเขียน Blog ไปเรื่อย ๆ ก็เริ่มมีคนถามละว่านิลเขียน Blog ในไหน ใช้อะไรเขียนเว็บ ตัวนิลที่เริ่มตอบคำถามนี้หลาย ๆ รอบจึงเกิดไอเดียในการเขียน Blog ขึ้นมา นอกจากเพื่อตอบคนที่มาถามนิลแล้ว นิลมองว่าตัว Content นี้ยังสามารถช่วยเหลือหลาย ๆ คนที่พยายามจะสร้าง Content ของตัวเองขึ้นมาครับ แต่ทั้งนี้ทั้งนิลจริง ๆ นิลมองว่าช่วงแรก ๆ ของการเขียน Blog เนี่ย ไปใช้ Platform ต่าง ๆ ก่อนครับ เช่น อาจจะลองไปเขียนที่ Medium ก่อน จริง ๆ นิลก็เริ่มเขียนที่ Medium นะครับ แต่ด้วยเหตุผลความขี้เกียจ Double-Work ของนิล ทำให้นิลเลือกออกมาเขียน Web Blog ส่วนตัวครับ
หวังว่า Tutorial นี้จะเป็นประโยชน์กับคนอ่านทุกคนนะครับ สามารถมา Feedback กันได้ ตอนนี้นิลเปิด Facebook Page แล้วชื่อว่า “ตากล้องที่เขียนโค้ดได้นิดหน่อย” สามารถไปติดตามและ Feedback กันได้ที่เพจได้เลย ขอบคุณทุก ๆ คนที่อ่านมาถึงตรงนี้ครับ หรือถ้าอยากให้มีรูปแบบวิดีโอก็สามารถรีเควสกันมาได้ทางเพจ Facebook นะครับ ถ้าคนโหวตอยากให้ทำเยอะมาก ๆ ก็น่าทำเหมือนกันครับ 5555
ขอให้ทุกคนสนุกกับการเขียน Blog ครับ
– นิล –
ลิงก์อ้างอิง
ราคาและรายละเอียด WordPress.com [https://wordpress.com/pricing/]
Getting Started With WordPress.com [https://wordpress.com/learn/courses/getting-started/start-here/]